1. 500 ഗ്രാം ഭാരമുള്ള ഒരു വസ്തു, A, 10 m/s വേഗതയിൽ സഞ്ചരിക്കുന്നു , 200 ഗ്രാം ഭാരമുള്ള ഒരു വസ്തു, B, 12 m/s വേഗതയിൽ സഞ്ചരിക്കുന്നു. വസ്തുക്കൾ പരസ്പരം അടുത്തുവരുകയും കൂട്ടിയിടിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. കൂട്ടിയിടിക്കലിനുശേഷം A എന്ന വസ്തുവിന്റെ വേഗത 6 m/s ആണെങ്കിൽ, കൂട്ടിയിടിക്കലിനുശേഷം B എന്ന വസ്തുവിന്റെ വേഗത എത്രയാണ്?
അറിയപ്പെടുന്നത്:
വസ്തു 1 ന്റെ പിണ്ഡം (m 1 ) = 500 ഗ്രാം = 0.5 കി.ഗ്രാം
വസ്തു 2 ന്റെ പിണ്ഡം (m 2 ) = 200 ഗ്രാം = 0.2 കി.ഗ്രാം
വസ്തു 1 ന്റെ പ്രാരംഭ പ്രവേഗം (v 1 ) = -10 മീ/സെ.
വസ്തു 2 ന്റെ പ്രാരംഭ പ്രവേഗം (v 2 ) = 12 മീ/സെ.
വസ്തു 1 ന്റെ അന്തിമ പ്രവേഗം (v 1 ') = 6 മീ/സെ.
പ്ലസ്, മൈനസ് ചിഹ്നങ്ങൾ വസ്തുക്കൾ വിപരീത ദിശയിലേക്ക് നീങ്ങുന്നുവെന്ന് സൂചിപ്പിക്കുന്നു.
ആവശ്യമുള്ളത് : വസ്തു 2 ന്റെ അന്തിമ പ്രവേഗം (v 2 ')
പരിഹാരം:
m1 v1 + മീ2 v2 = എം1 v1' + മീ2 v2'
(0.5)(-10) + (0.2)(12) = (0.5)(6) + (0.2)(v 2 ')
-5 + 2.4 = 3 + 0.2 v 2 '
-2.6 = 3 + 0.2 v 2 '
-2.6 – 3 = 0.2 v 2 '
-5.6 = 0.2 v 2 '
v 2 ' = -5.6 / 0.2
v 2 ' = -28 മീ/സെ
കൂട്ടിയിടിക്കലിനുശേഷം വസ്തു 2 ന്റെ വേഗത 28 മീ/സെക്കൻഡ് ആണ്.
പ്ലസ്, മൈനസ് ചിഹ്നങ്ങൾ വസ്തുക്കൾ വിപരീത ദിശയിലേക്ക് നീങ്ങുന്നുവെന്ന് സൂചിപ്പിക്കുന്നു.
[ഐആർപി]
2. തുല്യ പിണ്ഡമുള്ള രണ്ട് വസ്തുക്കൾ പരസ്പരം അടുത്തുവന്ന് കൂട്ടിയിടിക്കുന്നു. വസ്തു 1 ന്റെ വേഗത 6 മീ/സെക്കൻഡും വസ്തു 2 ന്റെ വേഗത 8 മീ/സെക്കൻഡുമാണ്. കൂട്ടിയിടിക്ക് ശേഷം, വസ്തു 2 5 മീ/സെക്കൻഡിന്റെ വേഗതയിൽ ഇടത്തേക്ക് നീങ്ങുന്നു. കൂട്ടിയിടിക്ക് ശേഷം വസ്തു 1 ന്റെ പ്രവേഗത്തിന്റെ വ്യാപ്തിയും ദിശയും എന്താണ്?
അറിയുക :
വസ്തു 1 ന്റെ പിണ്ഡം (m 1 ) = m
വസ്തു 2 ന്റെ പിണ്ഡം (m 2 ) = m
വസ്തു 1 ന്റെ പ്രാരംഭ വേഗത (v 1 ) = -6 മീ/സെ.
വസ്തു 2 ന്റെ പ്രാരംഭ വേഗത (v 2 ) = 8 മീ/സെ.
വസ്തു 2 ന്റെ അവസാന വേഗത (v 2 ') = -5 മീ/സെ.
ആവശ്യമുള്ളത് : കൂട്ടിയിടിക്ക് ശേഷമുള്ള വസ്തു 1 ന്റെ വ്യാപ്തിയും ദിശയും.
പരിഹാരം:
രേഖീയ ആവേഗ സംരക്ഷണ സൂത്രവാക്യം :
m1 v1 + മീ2 v2 = എം1 v1' + മീ2 v2'
mv 1 + m v 2 = m v 1 ' + m v 2 '
m (v 1 + v 2 ) = m (v 1 ' + v 2 ')
v 1 + v 2 = v 1 ' + v 2 '
-6 + 8 = വാക്യം 1 ' – 5
2 = വാക്യം 1 ' – 5
2 + 5 = വാക്യം 1 '
v 1 ' = 7 മീ/സെ
കൂട്ടിയിടിക്ക് ശേഷമുള്ള വസ്തു 1 ന്റെ വേഗത (v 1 ') 3 മീ/സെക്കൻഡ് ആണ് .
പ്ലസ്, മൈനസ് ചിഹ്നങ്ങൾ വസ്തുക്കൾ വിപരീത ദിശയിലേക്ക് നീങ്ങുന്നുവെന്ന് സൂചിപ്പിക്കുന്നു.
[ഐആർപി]
3. 1 കിലോഗ്രാം ഭാരമുള്ള ഒരു പന്ത് 1 ഉം 2 കിലോഗ്രാം ഭാരമുള്ള ഒരു പന്ത് 2 ഉം ഒരേ ദിശയിലാണ്, അവ ഇലാസ്റ്റിക് ആയി കൂട്ടിയിടിക്കുന്നു. കൂട്ടിയിടിക്കുന്നതിന് മുമ്പ്, പന്ത് 10 മീ/സെക്കൻഡ് വേഗതയിലും പന്ത് 2 5 മീ/സെക്കൻഡ് വേഗതയിലും നീങ്ങുന്നു. കൂട്ടിയിടിക്കലിനു ശേഷമുള്ള പന്ത് 2 ന്റെ വേഗത 4 മീ/സെക്കൻഡ് ആണ്. കൂട്ടിയിടിക്കലിനു ശേഷമുള്ള പന്ത് 1 ന്റെ വേഗത നിർണ്ണയിക്കുക.
അറിയപ്പെടുന്നത്:
മാസ് ബോൾ 1 (മീ 1 ) = 1 കിലോ
മാസ് ബോൾ 2 (മീ 2 ) = 2 കിലോ
പന്ത് 1 ന്റെ വേഗത (v 1 ) = 10 മീ/സെ.
പന്ത് 2 ന്റെ വേഗത (v 2 ) = 5 മീ/സെ.
2 എന്ന പന്തിന്റെ അവസാന വേഗത (v 2 ') = 4 മീ/സെ.
പ്രവേഗത്തിന്റെ പ്ലസ് ചിഹ്നം പന്തുകൾക്ക് ഒരേ ദിശയുണ്ടെന്ന് സൂചിപ്പിക്കുന്നു.
ആവശ്യമുള്ളത് : പന്ത് 1 ന്റെ അന്തിമ പ്രവേഗം (v 1 ')
പരിഹാരം:
m1 v1 + മീ2 v2 = എം1 v1' + മീ2 v2'
(1)(10) + (2)(5) = (1)(v 1 ') + (2)(4)
10 + 10 = വാക്യം 1 ' + 8
20 – 8 = വാക്യം 1 '
v 1 ' = 12 മീ/സെ
കൂട്ടിയിടിക്ക് ശേഷം പന്ത് 1 ന്റെ വേഗത 12 മീ/സെക്കൻഡ് ആണ്.
[wpdm_പാക്കേജ് ഐഡി='1190′]
- ലീനിയർ മൊമെന്റം പ്രശ്നങ്ങളും പരിഹാരങ്ങളും
- ആക്കം, പ്രചോദനം എന്നീ പ്രശ്നങ്ങളും പരിഹാരങ്ങളും
- ഒരു മാനത്തിലുള്ള തികച്ചും ഇലാസ്റ്റിക് കൂട്ടിയിടികളുടെ പ്രശ്നങ്ങളും പരിഹാരങ്ങളും
- ഒരു മാനത്തിലുള്ള പൂർണ്ണമായി ഇലാസ്റ്റിക് അല്ലാത്ത കൂട്ടിയിടികളുടെ പ്രശ്നങ്ങളും പരിഹാരങ്ങളും
- ഒരു മാനത്തിലുള്ള ഇലാസ്റ്റിക് കൂട്ടിയിടികളുടെ പ്രശ്നങ്ങളും പരിഹാരങ്ങളും