റോളിംഗ് മോഷൻ ചോദ്യങ്ങളുടെ 2 ഉദാഹരണങ്ങൾ
1. ഒരു പൊള്ളയായ സിലിണ്ടർ വസ്തു (I = mR)2) 10 m/s പ്രാരംഭ വേഗതയുള്ള ഒരു പരുക്കൻ ചെരിഞ്ഞ തലം മുകളിലേക്ക് വഴുതിപ്പോകാതെ ഉരുളുന്നു. ചെരിഞ്ഞ തലത്തിന് θ യുടെ എലവേഷൻ കോൺ ഉണ്ട്, ടാൻ θ = 0,75. ഗുരുത്വാകർഷണം മൂലമുള്ള ത്വരണം g = 10 m/s ആണെങ്കിൽ-2 വസ്തുവിന്റെ വേഗത 5 ms ആയി കുറയുന്നു.-1 അപ്പോൾ വസ്തു ചരിവ് തലത്തിൽ സഞ്ചരിക്കുന്ന ദൂരം .... ആണ്.
എ. 12,5 മീ.
ബി. 10 മീ
സി. 7,5 മീ
ആഴം 5 മീ.
കിഴക്ക് 2,5 മീ.
ചർച്ച
ഇത് അറിയപ്പെടുന്നത്:
ഒരു പൊള്ളയായ സിലിണ്ടറിന്റെ ജഡത്വ നിമിഷം (I) = m R2
ചരിവ് തലത്തിന്റെ ഉയർച്ച കോൺ = θ, ഇവിടെ ടാൻജെന്റ് θ = 0,75 = 75/100 = മുൻഭാഗം / താഴെ
പാപം θ = ഫ്രണ്ട് / ചരിഞ്ഞ = 75/125 = 3/5 = 0,6
ഗുരുത്വാകർഷണം മൂലമുള്ള ത്വരണം (g) = 10 മീ/സെ.2
പ്രാരംഭ പ്രവേഗം (vo) = 10 മീ/സെ
അന്തിമ പ്രവേഗം (vt) = 5 മീ/സെ
ചോദിച്ചു: ആ വസ്തു സഞ്ചരിച്ച ദൂരം!
ഉത്തരം :
മെക്കാനിക്കൽ ഊർജ്ജ സംരക്ഷണ നിയമത്തിന്റെ സൂത്രവാക്യം ഉപയോഗിച്ച് സിലിണ്ടർ എത്തുന്ന ഉയരം കണക്കാക്കുക:

പ്രാരംഭ ഉയരം (ho) = 0 മീറ്റർ
പ്രാരംഭ പ്രവേഗം (vo) = 10 മീ/സെ
അന്തിമ പ്രവേഗം (vt) = 5 മീ/സെ
ഗുരുത്വാകർഷണം മൂലമുള്ള ത്വരണം (g) = 10 മീ/സെ.2
സിലിണ്ടർ 7,5 മീറ്റർ ഉയരത്തിലേക്ക് ഉയരുന്നു. സിലിണ്ടർ സഞ്ചരിക്കുന്ന ദൂരം:

സിലിണ്ടർ സഞ്ചരിക്കുന്ന ദൂരം 12,5 മീറ്ററാണ്.
ശരിയായ ഉത്തരം എ ആണ്.
ഫോർമുല വിവരണം:
o = പ്രാരംഭം, t = അന്തിമം, EM = മെക്കാനിക്കൽ ഊർജ്ജം, EP = പൊട്ടൻഷ്യൽ ഊർജ്ജം, EK = ഗതികോർജ്ജം, m = പിണ്ഡം, g = ഗുരുത്വാകർഷണം മൂലമുള്ള ത്വരണം, h = ഉയരം, v = രേഖീയ പ്രവേഗം, ω = കോണീയ പ്രവേഗം, I = ജഡത്വ മൊമെന്റ്, R = സിലിണ്ടറിന്റെ ആരം
2. ഒരു ഖര സിലിണ്ടർ (I = ½ mR2) 3 കിലോഗ്രാം പിണ്ഡം മുകളിലേക്ക് വഴുതിപ്പോകാതെ ഉരുളുമ്പോൾ, θ ന്റെ എലവേഷൻ കോൺ ഉള്ള ഒരു പരുക്കൻ ചെരിഞ്ഞ തലം, sin θ = 0,6. ഗുരുത്വാകർഷണ ത്വരണം g = 10 m/s ആണെങ്കിൽ-2 വസ്തുവിന്റെ പ്രാരംഭ വേഗത 10 m/s ആണെങ്കിൽ, നിർത്തുന്നതിന് മുമ്പ് വസ്തു സഞ്ചരിക്കുന്ന ചെരിഞ്ഞ പാതയുടെ നീളം....
എ. 9,5 മീറ്റർ
ബി. 10,5 മീറ്റർ
സി. 11,5 മീറ്റർ
ഡി. 12,5 മീറ്റർ
ഇ. 13,5 മീറ്റർ
ചർച്ച
ഇത് അറിയപ്പെടുന്നത്:
ഒരു ഖര സിലിണ്ടറിന്റെ ജഡത്വ മുഹൂർത്തം (I) = ½ മീ. R2
സിലിണ്ടറിന്റെ പിണ്ഡം = 3 കി.ഗ്രാം
പ്രാരംഭ പ്രവേഗം (vo) = 10 മീ/സെ
അന്തിമ പ്രവേഗം (vt) = 0 മീ/സെ (വസ്തു നിർത്തുന്നു)
ചെരിഞ്ഞ തലം ഉയര കോൺ (θ) = θ, ഇവിടെ sin θ = 0,6 = 6/10 = മുൻഭാഗം/ചരിവ്
ഗുരുത്വാകർഷണം മൂലമുള്ള ത്വരണം (g) = 10 മീ/സെ.2
ചോദിച്ചു: ഒരു വസ്തു നിർത്തുന്നതിനു മുമ്പ് സഞ്ചരിച്ച പാതയുടെ നീളം!
ഉത്തരം :
മെക്കാനിക്കൽ ഊർജ്ജ സംരക്ഷണ നിയമത്തിന്റെ സൂത്രവാക്യം ഉപയോഗിച്ച് സിലിണ്ടർ എത്തുന്ന ഉയരം കണക്കാക്കുക:

പ്രാരംഭ ഉയരം (ho) = 0 മീറ്റർ
പ്രാരംഭ പ്രവേഗം (vo) = 10 മീ/സെ
അന്തിമ പ്രവേഗം (vt) = 0 മീ/സെ (വസ്തു നിർത്തുന്നു)
ഗുരുത്വാകർഷണം മൂലമുള്ള ത്വരണം (g) = 10 മീ/സെ.2

സിലിണ്ടർ 7,5 മീറ്റർ ഉയരത്തിലേക്ക് ഉയരുന്നു.
സിലിണ്ടർ സഞ്ചരിച്ച ദൂരം:

സിലിണ്ടർ സഞ്ചരിക്കുന്ന ദൂരം 12,5 മീറ്ററാണ്.
ശരിയായ ഉത്തരം D ആണ്.
ചോദ്യ ഉറവിടം:
സീനിയർ ഹൈസ്കൂൾ/വൊക്കേഷണൽ ഹൈസ്കൂളിനുള്ള ദേശീയ പരീക്ഷാ ഭൗതികശാസ്ത്ര ചോദ്യങ്ങൾ