1. Í lokuðu íláti þenst gasið út þannig að lokarúmmálið verður þrefalt upphafsrúmmálið (V = upphafsrúmmál, T = upphafshitastig ) . Hvert er lokahitastigið?
Þekkt:
Upphafsrúmmál (V1 ) = V
Lokamagn (V² ) = 3V
Upphafshitastig (T1 ) = T
Óskað eftir: Lokahiti ( T2 )
Lausn:
Formúlan í lögmáli Charles :

Lokahiti lofttegunda verður þrefalt hærri en upphafshitastigið.
[irp]
2. Ég fjalla um lofttegundir sem upphaflega hafa rúmmál V og hitastig T. Ef lofttegundin gengst undir ísóbarískt ferli þannig að hitastigið verður tvöfalt hærra en upphafshitastigið þá er lokarúmmál lofttegundarinnar…
Þekkt:
Upphafsrúmmál (V1 ) = V
Upphafshitastig (T1 ) = T
Lokahiti (T² ) = 2T
Óskað eftir: lokaútgáfa (V 2 )
Lausn:

Lokarúmmál lofttegunda verður tvöfalt upphafsrúmmálið.
[irp]
3. Í lokuðu íláti hafa hugsjónarlofttegundir upphaflega rúmmál upp á 2 lítra og hitastig upp á 27 ° C. Ef lokarúmmál lofttegunda verður 3 lítrar þá er lokahitastigið…
Þekkt:
Upphafsrúmmál (V1 ) = 2 lítrar = 2 dm3 = 2 x 10-3 m3
Lokarúmmál (V² ) = 3 lítrar = 3 dm³ = 3 x 10⁻³ m³
Upphafshitastig (T1 ) = 27 ° C + 273 = 300 K
Óskað eftir: Lokahiti ( T2 )
Lausn:

Lokahiti er 177 ° C eða 177 + 273 = 450 Kelvin.