1. Kúla á enda strengs snýst jafnt í láréttum hring með radíus 2 metra með föstum hornhraða 10 rad/s. Ákvarðið stærð línulegs hraða punkts sem er staðsettur:
(a) 0.5 metra frá miðju
(b) 1 metra frá miðju
(c) 2 metra frá miðju
Þekkt:
Radíus (r) = 0.5 metrar s, 1 metri, 3 metrar
Hornhraðinn = 10 radíanar s /sek.
Óskað eftir: Línulegur hraði
Lausn:
v = r ω
v = línulegur hraði , r = radíus , ω = hornhraði
(a) Línulegur hraði (v) punkts sem er staðsettur við r = 0.5 metra
v = r ω = (0.5 metrar s- )(10 rad/s) = 5 metrar s -sek.
(b) Línuhraði (v) punkts sem er staðsettur við r = 1 metra
v = r ω = (1 metri)(10 rad/s) = 10 metrar s /s aðstæður
(c) Línulegur hraði (v) punkts sem staðsettur er við r = 2 metra s
v = r ω = (2 metrar s- )(10 rad/s) = 20 metrar s -sek.
2. Blöðin í blandara snúast á hraðanum 5000 snúninga á mínútu. Ákvarðið stærð línulega hraðans:
(a) punktur staðsettur 5 cm frá miðju
(b) punktur staðsettur 10 cm frá miðju
Þekkt:
Radíus (r) = 5 cm og 10 cm
Hornhraðinn (ω) = 5000 byltingar / 60 sekúndursekúndum = 83.3 byltingar / sjáforst = (83.3)(6.28 radíanar) / seforst = 523.3 radíanars / sjáforst
Óskað er eftir: Stærð línulegs hraðans
Lausn:
(a) Stærð línulegs hraða punkts sem er staðsettur 0.05 m frá miðju
v = r ω = (0.05 m)( 523.3 rad/s) = 26 m/s
(b) Stærð línulegs hraða punkts sem er staðsettur 0,1 m frá miðju
v = r ω = (0.1 m)( 523.3 rad/s) = 52 m/s
3. Punktur á brún hjóls með 30 cm radíus, sem fer í hring með föstum hraða 10 metra/sekúndu.
Hver er stærð hornhraðans?
Þekkt:
Radíus ( r) = 30 cm = 0.3 metrar s
Línulegur hraði (v) = 10 metrar s /sek.
Óskað eftir: hornhraðinn
Lausn:
ω = v / r = 10 / 0.3 = 33 radíanar s /sek skilyrði
4. Bíll með dekkjum sem eru 50 cm í þvermál ferðast 10 metra á 1 sekúndu. Hver er hornhraðinn?
Þekkt:
Radíus (r) = 0.25 metrar
Línulegur hraði punkts á brún dekkja (v) = 10 metrar á s /sek.
Óskað eftir: Hornhraðinn
Lausn:
ω = v / r = 10 / 0.25 = 40 radíanar s /sek skilyrði
5. Hornhraði hjóls sem er 20 cm að lengd í radíönum er 120 snúningar á mínútu. Hver er vegalengdin ef bíllinn ferðast á 10 sekúndum?
Þekkt:
Radíus (r) = 20 cm = 0.2 metrar /s
Hornhraðinn = 120 sr / 60 sek.skilyrði = 2 sr / sjáforst = (2)(6.28) radíanars / sjáforst = 12.56 radíanars / sjáforst
Óskað er eftir: fjarlægð
Lausn:
Hraði á brún hjólsins:
v = r ω = (0.2 metrar s⁻¹ )(12.56 radíanar s⁻¹ /sek í leiðslu ) = 2.5 metrar s⁻¹ /sek í leiðslu
2.5 metras / sjácond þýðir punktur á brún hjólferðar 2.5 metras á sekúndu fresti. Eftir 10skilyrði, punkturinn ferðast 25 metras.
Þannig að fjarlægðin er 25 metrar /s.
[wpdm_pakkaauðkenni='427']
[wpdm_pakkaauðkenni='439']
- Umbreyting á horneiningum - dæmi um vandamál með lausnum
- Dæmi um vandamál og lausnir á hornfærslum og línulegri færslum
- Dæmi um hornhraða og línulegan hraða með lausnum
- Dæmi um hornhröðun og línulega hröðun með lausnum
- Dæmi um vandamál með lausnum í jafnri hringlaga hreyfingu
- Dæmi um vandamál með miðleiðingarhröðun og lausnir
- Dæmi um vandamál með ójafnum hringhreyfingum og lausnum