સ્ટ્રેસ સ્ટ્રેન યંગનું મોડ્યુલસ - સમસ્યાઓ અને ઉકેલો
1. નાયલોનની દોરીનો વ્યાસ 2 મીમી હોય છે, જે 100 N ના બળથી ખેંચાય છે. તણાવ નક્કી કરો!
જાણીતા:
બળ (F) = 100 N
વ્યાસ (d) = 2 મીમી = 0.002 મીટર
ત્રિજ્યા (r) = 1 મીમી = 0.001 મીટર
જોઈએ છે: તણાવ
ઉકેલો:
વિસ્તાર :
એ = π ર 2
A = (3.14)(0.001 મીટર) 2 = 0.00000314 મીટર 2
A = 3.14 x 10 -6 મીટર 2
તણાવ:

[આઈઆરપી]
2. એક દોરીની મૂળ લંબાઈ 100 સેમી છે, જેને બળ દ્વારા ખેંચવામાં આવે છે. દોરીની લંબાઈમાં 2 મીમીનો ફેરફાર થાય છે. તાણ નક્કી કરો!
જાણીતા:
મૂળ લંબાઈ (l 0 ) = 100 સેમી = 1 મીટર
લંબાઈમાં ફેરફાર (Δl) = 2 મીમી = 0.002 મીટર
વોન્ટેડ: સ્ટ્રેન
ઉકેલો:
ટ્રેન :

[આઈઆરપી]
3. 4 મીમી વ્યાસવાળા તાર ની મૂળ લંબાઈ 2 મીટર હોય છે. તાર 200 N ના બળથી ખેંચાય છે. જો સ્પ્રિંગ ની અંતિમ લંબાઈ 2.02 મીટર હોય, તો નક્કી કરો: (a) તણાવ (b) તાણ (c) યંગનું મોડ્યુલસ
જાણીતા:
વ્યાસ (d) = 4 મીમી = 0.004 મીટર
ત્રિજ્યા (r) = 2 મીમી = 0.002 મીટર
ક્ષેત્રફળ (A) = π r 2 = (3.14)(0.002 m) 2
ક્ષેત્રફળ (A) = 0.00001256 મીટર 2 = 12.56 x 10 -6 મીટર 2
બળ (F) = 200 N
સ્પ્રિંગની મૂળ લંબાઈ (l 0 ) = 2 મીટર
લંબાઈમાં ફેરફાર (Δl) = 2.02 – 2 = 0.02 મીટર
ઇચ્છિત : (a) તણાવ (b) તાણ c) યંગનું મોડ્યુલસ
ઉકેલો:
(a) તણાવ

(b) તાણ

(c) યંગનું મોડ્યુલસ

[આઈઆરપી]
4. એક દોરીનો વ્યાસ 1 સેમી અને મૂળ લંબાઈ 2 મીટર છે. દોરી 200 N ના બળથી ખેંચાય છે. દોરીની લંબાઈમાં ફેરફાર નક્કી કરો! દોરીનું યંગનું મોડ્યુલસ = 5 x 10 9 N/m 2
જાણીતા:
યંગનું મોડ્યુલસ (E) = 5 x 10 9 N/m 2
મૂળ લંબાઈ (l 0 ) = 2 મીટર
બળ (F) = 200 N
વ્યાસ (d) = 1 સેમી = 0.01 મીટર
ત્રિજ્યા (r) = 0.5 સેમી = 0.005 મીટર = 5 x 10 -3 મીટર
ક્ષેત્રફળ (A) = π r 2 = (3.14)(5 x 10 -3 મીટર) 2 = (3.14)(25 x 10 -6 મીટર 2 )
ક્ષેત્રફળ (A) = 78.5 x 10 -6 મીટર 2 = 7.85 x 10 -5 મીટર 2
ઇચ્છિત : લંબાઈમાં ફેરફાર (Δl)
ઉકેલો:
યંગનું મોડ્યુલસ સૂત્ર:
![]()
લંબાઈમાં ફેરફાર :

[આઈઆરપી]
5. એક કોંક્રિટની ઊંચાઈ 5 મીટર છે અને તેનું એકમ ક્ષેત્રફળ 3 મીટર 3 છે જે 30,000 કિલોગ્રામના દળને ટેકો આપે છે . નક્કી કરો (a) તણાવ (b) તાણ (c) ઊંચાઈમાં ફેરફાર! ગુરુત્વાકર્ષણને કારણે પ્રવેગ (g) = 10 m/s 2. કોંક્રિટનું યંગ મોડ્યુલસ = 20 x 10 9 N/m 2
જાણીતા:
કોંક્રિટનું યંગ મોડ્યુલસ = 20 x 10 9 N/m 2
શરૂઆતની ઊંચાઈ (l 0 ) = 5 મીટર
એકમ ક્ષેત્રફળ (A) = 3 ચોરસ મીટર 2
વજન (w) = mg = (30,000)(10) = 300,000 N
જોઈએ છે : (a) તણાવ (b) તાણ (c) ઊંચાઈમાં ફેરફાર!
ઉકેલો:
(a) તણાવ

(b) તાણ

(c) ઊંચાઈમાં ફેરફાર

[આઈઆરપી]