રેખીય ગતિમાં ઉકેલાયેલી સમસ્યાઓ - સતત પ્રવેગ
૧. એક કાર ૧૦ સેકન્ડમાં આરામથી ૨૦ મીટર/સેકન્ડની ઝડપે ગતિ કરે છે. કારનો પ્રવેગ નક્કી કરો!
ઉકેલ
જાણીતા:
પ્રારંભિક વેગ (v o ) = 0 (આરામ)
સમય અંતરાલ (t) = 10 સેકન્ડ
અંતિમ વેગ (v t ) = 20 m/s
ઇચ્છિત : પ્રવેગ (a)
ઉકેલો:
v t = v o + at
૨૦ = ૦ + (અ)(૧૦)
૪૮૦ = ૨૪૦ ક
a = 20 / 10
a = 2 મીટર/સેકન્ડ 2
[આઈઆરપી]
2. એક કાર 10 સેકન્ડમાં 30 મીટર/સેકન્ડની ઝડપે ધીમી પડી રહી છે. કારનો પ્રવેગ નક્કી કરો.
ઉકેલ
જાણીતા:
પ્રારંભિક વેગ (v o ) = 30 m/s
અંતિમ વેગ (v t ) = 0
સમય અંતરાલ (t) = 10 સેકન્ડ
જોઈએ છે: પ્રવેગ (a)
ઉકેલો:
v t = v o + at
૨૦ = ૦ + (અ)(૧૦)
– ૩૦ = ૧૦ ક
a = – 30 / 10
a = -3 મીટર/સેકન્ડ 2
અંતિમ વેગ પ્રારંભિક વેગ કરતા ઓછો હોવાથી નકારાત્મક ચિહ્ન દેખાય છે .
[આઈઆરપી]
૩. એક કાર ૧ સેકન્ડમાં ૪ મીટર/સેકન્ડ ૨ ની સતત ગતિથી શરૂ થાય છે અને વેગ આપે છે. ૧૦ સેકન્ડ પછી ગતિ અને અંતર નક્કી કરો.
ઉકેલ
(a) ગતિ
પ્રવેગ 4 મીટર/સેકન્ડ 2 એટલે દર 1 સેકન્ડે ગતિમાં 4 મીટર/સેકન્ડનો વધારો. 2 સેકન્ડ પછી, કારની ગતિ 8 મીટર/સેકન્ડ થાય છે. 10 સેકન્ડ પછી, કારની ગતિ 40 મીટર/સેકન્ડ થાય છે.
(b) અંતર
જાણીતા:
પ્રારંભિક વેગ (v o ) = 0
અંતિમ વેગ (v t ) = 40 m/s
પ્રવેગ (a) = 4 મીટર/સેકન્ડ 2
જોઈએ છે: અંતર
ઉકેલો:
s = v o t + ½ 2 પર = 0 + ½ (4)(10 2 ) = (2)(100) = 200 મીટર
[આઈઆરપી]
4. એક કાર સતત 10 મીટર/સેકન્ડની ઝડપે મુસાફરી કરે છે, પછી આરામ ન થાય ત્યાં સુધી સતત 2 મીટર/સેકન્ડની ઝડપે ધીમી પડે છે . આરામ કરતા પહેલા વીતેલો સમય અને કારનું અંતર નક્કી કરો.
જાણીતા:
પ્રારંભિક વેગ (v o ) = 10 m/s
પ્રવેગ (a) = -2 m/s 2 (ઋણ ચિહ્ન દેખાય છે કારણ કે અંતિમ વેગ પ્રારંભિક વેગ કરતા ઓછો છે)
અંતિમ વેગ (v t ) = 0 (આરામ)
જોઈએ છે: સમય અંતરાલ અને અંતર
ઉકેલો:
(a) સમય અંતરાલ (t)
v t = v o + at
૦ = ૨૦ + (-૨)(ટી)
૦ = ૫ – ૧૦ ટન
10 = 2 ટી
t = 10 / 2 = 5 સેકન્ડ
(b) અંતર
v t 2 = v o 2 + 2 તરીકે
૦ = ૧૦ ૨ + ૨(-૨) સેકન્ડ
૦ = ૧૦૦ – ૪ સેકન્ડ
૯૦૦ = ૬ સેકન્ડ
s = 100 / 4 = 25 મીટર
[આઈઆરપી]
૫. એક કાર ૪૦ મીટર/સેકન્ડની ઝડપે મુસાફરી કરે છે, અને આરામ ન થાય ત્યાં સુધી સતત ૪ મીટર/સેકન્ડની ઝડપે ગતિ ઘટાડે છે . ૧૦ સેકન્ડમાં ગતિ ઘટાડ્યા પછી ગતિ અને અંતર નક્કી કરો!
ઉકેલ
જાણીતા:
પ્રારંભિક વેગ (v o ) = 40 m/s
પ્રવેગ (a) = -4 મીટર/સેકન્ડ 2
સમય અંતરાલ (t) = 10 સેકન્ડ
ઇચ્છિત: અંતિમ વેગ (v t ) અને અંતર (s)
ઉકેલો:
(a) અંતિમ વેગ
v t = v o + at = 40 + (-4)(10) = 40 – 40 = 0 મી/સેકન્ડ
0 મીટર/સેકન્ડ એટલે કાર રેસ્ટ.
(b) અંતર
s = v o t + ½ at 2 = (40)(10) + ½ (-4)(10 2 ) = 400 + (-2)(100) = 400 – 200 = 200 મીટર
[આઈઆરપી]
6. 10 સેકન્ડ પછી અંતર નક્કી કરો!

ઉકેલ
અંતર : s = vt = (10-0)(5-0) = (10)(5) = 50 મીટર
7. 4 સેકન્ડ પછી અંતર નક્કી કરો!

ઉકેલ
અંતર = ચોરસ ક્ષેત્રફળ + ત્રિકોણાકાર ક્ષેત્રફળ
અંતર = (૮-૦)(૮-૦) + ½ (૧૬-૮)(૮-૦) = (૮)(૮) + ½ (૮)(૮) = ૬૪ + ૩૨ = ૯૬ મીટર
8. 4 સેકન્ડ પછી કારનું અંતર નક્કી કરો!
ઉકેલ

અંતર = ત્રિકોણાકાર ક્ષેત્રફળ = ½ (4-0)(8-0) = ½ (4)(8) = 16 મીટર
9. રસ્તાની બાજુમાં ઉભી રહેલી પોલીસની ગાડી પાસેથી 90 કિમી/કલાકની ઝડપે એક કાર પસાર થાય છે. એક મિનિટ પછી, પોલીસની ગાડી 0.8 મીટર/સેકન્ડની ઝડપે પીછો કરે છે 2. પોલીસની ગાડી કાર સુધી કેટલી દૂર પહોંચે છે?
જાણીતા:
કારની ગતિ (v) = 90 કિમી/કલાક = 90,000 મીટર / 3600 સેકન્ડ = 25 મીટર/સેકન્ડ
સમય અંતરાલ (t) = 1 મિનિટ = 60 સેકન્ડ
પોલીસની ગાડીનો પ્રવેગ (a) = 0.8 મીટર/સેકન્ડ 2
પોલીસની ગાડીનો પ્રારંભિક વેગ (v o ) = 0 m/s
વોન્ટેડ: પોલીસની ગાડી દ્વારા કાપેલું અંતર
ઉકેલો:
કાર સતત ગતિએ ચાલે છે. કાર દ્વારા કાપવામાં આવેલું અંતર:
શરૂઆતનું અંતર:
s = vt = (25)(60) = 1500 મીટર
અંતિમ અંતર:
s = vt = (25)(t)
કુલ અંતર = ૧૫૦૦ + ૨૫ ટન
પોલીસની ગાડી સતત ગતિએ ચાલે છે. પોલીસની ગાડીએ કાપેલું અંતર:
s = v o t + ½ at 2 = (0)(t) + ½ (0.8)(t 2 ) = 0 + 0.4 t 2 = 0.4 t 2
જ્યારે પોલીસની ગાડી કાર સુધી પહોંચે છે, ત્યારે પોલીસની ગાડીએ કાપેલું અંતર કારે કાપેલા અંતર જેટલું જ હોય છે.
કાર દ્વારા કાપેલું અંતર = પોલીસની કાર દ્વારા કાપેલું અંતર
૧૫૦૦ + ૨૫ ટન = ૦.૪ ટન ૨
૦.૪ ટન ૨ – ૨૫ ટન – ૧૫૦૦ = ૦
દ્વિઘાત સૂત્રનો ઉપયોગ કરો:

પોલીસની ગાડી દ્વારા કાપેલું અંતર:
સે = 0.4 t 2 = (0.4)(100 2 ) = (0.4)(10,000) = 4000 મીટર સે = 4 કિમી
10. એક કાર સતત 24 મીટર/સેકન્ડ બ્રેક પર ચાલે છે જેથી તેનો સતત ઘટાડો 0.952 મીટર/સેકન્ડ રહે 2. 250 મીટરના અંતર પછી કારની ગતિ નક્કી કરો.
જાણીતા:
પ્રારંભિક વેગ (v o ) = 24 m/s
પ્રવેગ (a) = – 0.952 m/s 2 ( મંદીને કારણે ઋણ ચિહ્નિત )
અંતર ( d ) = 250 મીટર સે
જોઈએ છે: 250 મીટર સેકન્ડ પછી કારની ગતિ
ઉકેલો:
જાણીતું: પ્રારંભિક ગતિ (vo), પ્રવેગ (એ), અંતર (d), ઇચ્છિત: અંતિમ ગતિ (vt) તો સમીકરણનો ઉપયોગ કરો vt2 = વીo2 + 2 એ d
v t = અંતિમ વેગ , v o = પ્રારંભિક વેગ , a = પ્રવેગ , d = અંતર
v t 2 = (24) 2 + (2)(-0.952)(250)
વિ ટી 2 = 576 – 476
v t 2 = 100
v t = √100
v t = 10 મીટર/સેકન્ડ
[આઈઆરપી]
[wpdm_package id='507′]
[wpdm_package id='517′]
- અંતર અને વિસ્થાપન
- સરેરાશ ગતિ અને સરેરાશ વેગ
- સતત વેગ
- સતત પ્રવેગક
- મુક્ત પતન ગતિ
- ફ્રી ફોલમાં નીચે ગતિ
- ફ્રી ફોલમાં ઉપર અને નીચે ગતિ