1. Mae electron yn cael ei gyflymu o llonyddwch trwy wahaniaeth potensial o 12 V. Beth yw'r newid yn egni potensial trydanol yr electron?
Adnabyddus:
Y gwefr ar electron (e) = -1.60 x 10-19 Coulomb
Potensial trydanol = foltedd (V) = 12 Folt
Eisiau: Y newid yn egni potensial trydanol yr electron (ΔPE)
Datrysiad:
ΔPE = q V = (-1.60 x 10 -19 C)(12 V) = -19.2 x 10 -19 Joule
Mae'r arwydd minws yn dangos bod yr egni potensial yn lleihau.
[irp]
2. Mae dau blât paralel wedi'u gwefru. Mae'r pellter rhwng y platiau yn 2 cm a maint y maes trydan rhyngddynt yw 500 Folt/metr. Beth yw'r newid yn egni potensial y proton pan gaiff ei gyflymu o'r plât â gwefr bositif i'r plât â gwefr negatif?
Adnabyddus:
Maint y maes trydan rhwng y platiau (E) = 500 Folt/metr
Y pellter rhwng y platiau (s) = 2 cm = 0,02 m
Y gwefr ar broton = +1.60 x 10-19 Coulomb
Eisiau: Y newid mewn ynni potensial trydanol (ΔPE)
Datrysiad:
Potensial trydanol:
V = E s
V = (500 Folt/m)(0.02 m)
V = 10 Folt
Y newid mewn egni potensial trydanol:
ΔPE = qV
ΔPE = (1,60 x 10 -19 C)(10 V)
ΔPE = 16 x 10 -19 Joule
ΔPE = 1.6 x 10-18 Joule
[irp]
3. Mae dau wefr bwynt wedi'u gwahanu gan bellter o 10 cm. Gwefr ar bwynt A = +9 μC a gwefr ar bwynt B = -4 μC. k = 9 x 10 9 Nm 2 C −2 , 1 μC = 10 −6 C. Beth yw'r newid yn egni potensial trydanol gwefr ym mhwynt B os caiff ei gyflymu i bwynt A?
![]()
Adnabyddus:
Gwefr A (q1 ) = +9 μC = +9 x 10−6 C
Gwefr B (q1 ) = -4 μC = -4 x 10−6 C
k = 9 x 10⁶ Nm² C −2
Y pellter rhwng gwefrau A a B (r) = 10 cm = 0.1 m = 10 -1 m
Eisiau: Y newid mewn ynni potensial trydanol (ΔEP)
Datrysiad:
