7 የሴንትሪፔታል ማፋጠን ጥያቄዎች ምሳሌዎች
1. አንድ ድንጋይ ከገመድ ጋር ታስሮ ከዚያም ድንጋዩ 360° አንግል እስኪሽከረከር ድረስ በአግድም ይሽከረከራል።o በየ 1 ሰከንድ። የገመዱ ርዝመት 20 ሴ.ሜ ከሆነ፣ የነገሩን ማዕከላዊ ፍጥነት መጠን ይወስኑ!
ውይይት
የሚታወቅ ነው :
የማዕዘን ፍጥነት (ω) = 360o/ሰከንድ = 1 ሽክርክር / ሰከንድ = 6,28 ራዲያን/ሰከንድ
የገመድ ርዝመት = የክብ መንገድ ራዲየስ (r) = 20 ሴ.ሜ = 0,2 ሜትር
ተጠይቋል : ሴንትሪፔታል ማጣደፍ (as)
ጃዋር :


2. 30 ሴ.ሜ ራዲየስ ያለው ጎማ በ180 rpm የማዕዘን ፍጥነት ይሽከረከራል። በመንኮራኩሩ ጠርዝ ላይ ያለ አንድ ነጥብ ማዕከላዊ ፍጥነትን ይወስኑ!
ውይይት
የሚታወቅ ነው :
የመንኮራኩሩ ራዲየስ (r) = 30 ሴ.ሜ = 0,3 ሜትር
የማዕዘን ፍጥነት (ω) = 180 ሬቮሉሽንስ / 60 ሰከንዶች = 3 ሬቮሉሽንስ / ሰከንድ = (3)(6,28 ራዲያን) / ሰከንድ = 18,84 ራዲያን/ሰከንድ
ተጠይቋል : ሴንትሪፔታል ማጣደፍ (as) በ r = 0,3 ሜትር
ጃዋር :
3. አንድ እሽቅድምድም መኪናን በ50 ሜትር ኩርባ ራዲየስ ባለው ከፊል ክብ ቅርጽ ባለው መታጠፊያ ዙሪያ ያሽከረክራል። የመኪናው ፍጥነት በሰዓት 72 ኪ.ሜ ከሆነ የመኪናው ሴንትሪፔታል ፍጥነት ስንት ነው?
ውይይት
የሚታወቅ ነው :
ራዲየስ (r) = 50 ሜትር
ፍጥነት (v) = 72 ኪ.ሜ/ሰዓት = (72)(1000 ሜትር) / 3600 ሰከንዶች = 20 ሜትር/ሰከንድ
ተጠይቋል የሴንትሪፔታል ፍጥነት መጠን (a)s)
ጃዋር :
የመኪናው ማዕከላዊ ፍጥነት መጠን፡
as = v2 / r = 202 / 50 = 400 / 50 = 8 ሜ/ሰ2
4. አንድ መኪና በ10 ሜ/ሰ ፍጥነት ራዲያል ፍጥነት በሚፈጥንበት መታጠፊያ ላይ እየተጓዘ ነው።2መኪናው ከሀዲዱ ሳይንሸራተት ሊያገኘው የሚችለው ከፍተኛው የሴንትሪፔታል ፍጥነት እዚህ ላይ ነው። የመኪናው ፍጥነት በሰዓት 108 ኪ.ሜ ከሆነ፣ መኪናው እንዳይንሸራተት የኩርባው ራዲየስ ስንት ነው?
ውይይት
የሚታወቅ ነው :
ሴንትሪፔታል ማጣደፍ (ሀ)s) = 10 ሜ/ሰ2
የመኪና ፍጥነት (v) = 108 ኪ.ሜ/ሰዓት = (108)(1000) / 3600 = 30 ሜትር/ሰከንድ
ተጠይቋል ራዲየስ (r)
ጃዋር :
የታጠፈበት ኩርባ ራዲየስ፡
r= v2 / ኤs
r = 302 / 10 = 900 / 10 = 90 ሜትር
5. የ2003/2004 ብሔራዊ የፈተና ጥያቄዎች
በሴንትሪፔታል ፍጥነት (a s ) እና በመስመራዊ ፍጥነት (v) መካከል ያለውን ግንኙነት የሚያሳይ ግራፍ ወጥ የሆነ የክብ እንቅስቃሴ...

ውይይት
የሴንትሪፔታል ማጣደፍ ቀመር፡
![]()
መግለጫ፡ a s = ሴንትሪፔታል ማጣደፍ፣ v = መስመራዊ ፍጥነት፣ r = ከማዞሪያው ዘንግ ርቀት።
ከዙሪያው ዘንግ (r) ያለው ርቀት ቋሚ እንዲሆን በሴንትሪፔታል ማጣደፍ (a s ) እና በመስመራዊ ፍጥነት (v) መካከል ያለውን ግንኙነት እንመረምራለን ። r = 1 እንበል።

የv እሴት በመስመራዊ ሁኔታ ይጨምራል፣ የ as እሴት በከፍተኛ ሁኔታ ይጨምራል።
ትክክለኛው መልስ ሀ.
6. ለSMA/MA ፊዚክስ ብሔራዊ የፈተና ጥያቄዎች U-ZC-2013/2014 ቁጥር 4
እብነ በረድ የሚሽከረከረው በ1 ሜትር ዲያሜትር ባለው ክብ ጎድጓዳ ሳህን ውስጥ ነው። እብነ በረድ በ50 rpm ቋሚ የማዕዘን ፍጥነት በሳህኑ ጠርዝ ዙሪያ የሚሽከረከር ከሆነ የእብነ በረድ መስመራዊ ፍጥነት እና ማዕከላዊ ፍጥነት…
ሀ. 50 ms -1 እና 2500 ms -2
ቢ. 5π ms -1 እና 25π 2 ms -2
ሐ. 5π/3 ms -1 እና 25π 2 /18 ms -2
መ. 5π/6 ms -1 እና 25π 2 /18 ms -2
ኢ. 5π/12 ms -1 እና 25π 2 /36 ms -2
ውይይት
እንደሚታወቀው፡-
የክብ ዲያሜትር (መ) = 1 ሜትር
የክብ ራዲየስ (r) = 0,5 ሜትር
የማዕዘን ፍጥነት (ω) = 50 rpm = 50 ሬቮሉሽን / 1 ደቂቃ
1 አብዮት = 2π ራዲያን
50 አብዮቶች = 50 (2π ራዲያኖች) = 100π ራዲያኖች
1 ደቂቃ = 60 ሰከንዶች
የማዕዘን ፍጥነት (ω) = 100π ራዲያን / 60 ሰከንዶች = (10π/6) ራዲያን/ሰከንድ
ጥያቄ ፡ መስመራዊ ፍጥነት (v) እና ሴንትሪፔታል ፍጥነት (a s )
መልስ፡
መስመራዊ ፍጥነት (v):
v = r ω = (0,5) (10π/6) = 5π/6 ሜ/ሰ
ሴንትሪፔታል ማጣደፍ (ሀ)s):
a s = v 2 /r = (5π/6) 2 ፡ 0,5 = 25π 2/36 ፡ 0,5 = (25π 2/36 ) (1/ 0,5)
a s = (25π 2 /18) m/s 2
ትክክለኛው መልስ ዲ ነው።
7. የ2007/2008 ብሔራዊ የፈተና ጥያቄዎች P4 ቁጥር 6
አንድ ነገር በክብ መንገድ ላይ በቋሚ ፍጥነት v ይንቀሳቀሳል፤ ራዲየስ R ከሴንትሪፔታል ማጣደፍ (a s ) ጋር። የሴንትሪፔታል ማጣደፍ ከመጀመሪያው ሁለት እጥፍ እንዲሆን፣ ከዚያ...
ኤ. v 4 ጊዜ የተሰራ ሲሆን R ደግሞ 2 ጊዜ የተሰራ ነው
ቢ. v 2 ጊዜ የተሰራ ሲሆን R ደግሞ 4 ጊዜ የተሰራ ነው
ሲ.ቪ 2 ጊዜ የተሰራ ሲሆን R ደግሞ 2 ጊዜ የተሰራ ነው
ዲ. v ይቀራል እና R እንደገና በእጥፍ ይጨምራል
ኢ. v እንደገና በእጥፍ ይጨምራል እና R ይቀራል
ውይይት
